ยิปมัน 1+2 : โอ้นี้แหละหนังกังฟูที่รอคอย

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 18 พฤษภาคม 2010.

1. soma555 นักข่าว

EXP: 233 ถูกใจที่ได้รับ: 25 คะแนน Trophy: 28
    สวัสดีครับทุกๆท่าน พบกับกระผมอีกครั้ง เนื่องด้วยสถานะการณ์บ้านเมืองที่ไม่สงบเท่าไร ยังไงถ้าจะออกไปไหนหรือทำอะไร ก็ดูแลตัวเอง และระมัดระวัง ตามข่าวสารกันดีๆนะครับ ด้วยความเป็นห่วง เอาล่ะวันนี้เรามาวิจารณ์หนังเช่นเดิม แต่คราวนี้พิเศษ เพราะเราจะวิจารณ์หนังเรื่องเดียวกัน แต่มีถึง2ภาค แล้วเรื่องอะไร อย่ารอช้า ไปดูกันเลย

อ่านก่อนนิดนึง

บทความนี้ คือบทความReview หนังในมุมมองของผมแค่คนเดียว ไม่ใช่มุมมองของคนส่วนมาก ฉะนั้นไม่แปลกถ้าท่านจะรู้สึก เอ๊ะทำไมนายไม่ชอบตรงนี้ เอ๊ะทำไมนายมาด่าเรื่องนี้ เอ๊ะนายบอกเรื่องนี้ดี นายเพี้ยนรึเปล่า อยากจะบอกว่า ผมเป็นแค่คนดูหนังคนนึง มิอาจสามารถเอาใจของคนทั่วโลกมารวมในคนเดียว แล้วประมวลคะแนนให้พอใจทุกคนได้ เพราะคนเราย่อมมีรสนิยมการดูหนังไม่เหมือนกันทุกคนครับ
    ฉะนั้น ถ้าอ่านReview ของผมแล้ว จงอย่าตัดสินทันที ขอให้พิสูจน์หนังเรื่องนั้นด้วยตัวท่านเอง ไม่แน่ หนังที่ผมบอกห่วย อาจเป็นหนังในใจท่านก็ได้ครับผม

ด้วยความเคารพครับ

IP MAN : ยิปมัน จ้าวกังฟูสู้ยิบตา

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=959h-GXfeNc[/media]

เรื่องย่อ

เมื่อชีวิตเข้าสู่วัยกลางคน ปรมาจารย์หย่งชุน ยิปมัน ครูมวยใช้ชีวิตอยู่ที่บ้านเกิดด้วยความเรียบง่ายสมถะกับภรรยาและ.บุตรชายในบ้านหลังใหญ่ของตระกูล แม้จะไม่คุยโต ไม่รับลูกศิษย์ หรือเที่ยวโฆษณาความเก่งกาจของตนเอง แต่ชัยชนะครั้งแล้วครั้งเล่าของเขาก็กลายเป็นที่กล่าวขวัญและ.เป็นที่น่านับหน้าถือตาในชุมชน หลายปีต่อมา เมื่อสงครามโลกครั้งที่ 2 ได้มาถึงจีนแผ่น.ดินใหญ่และ.เมือง ฝอซัน กองทัพญี่ปุ่นเหยียบลงบนผืนแผ่น.ดิน ชีวิตอันยากลำบาก การกดขี่เหยียดหยาม โดยเฉพาะนายทหารญี่ปุ่น รับอาสาสมัครคนจีนเพื่อเป็นกระสอบทรายแก่โรงฝึกคาราเต้ของทหาร แลกกับข้าวสารหนึ่งถัง ยิปมันถูกบีบบังคับให้เข้าประลองกับนักคาราเต้ จนไปเข้าตานายทหารยอดนักสู้คนหนึ่งที่หวังจะดึงตัวเขาเข้ามาเป็นครูฝึกทหาร ญี่ปุ่น ยิ่งไปกว่านั้นทหารนักคาราเต้ยังหวังพิสูจน์ฝีมือกับยิปมัน เพื่อค้นหาว่าใครกันแน่ที่เหนือกว่า

เรื่องย่อ
    คุณเชื่อไหม ตอนแรกที่ผมเห็นหนังเรื่องนี้ ผมเห็นเป็นVCD ในร้านเช่าหนังที่ผมทำงานพิเศษ อยู่ ผมไม่ได้ใส่ใจหนังเรื่องนี้เลย จนต้องเปิดหนังเช็ค เพื่อบอกลูกค้าว่าหนังแนวไหน (ซึ่งปกติผมจะกดเร่งๆ ข้ามๆ เพื่อดูคร่าวๆ) แต่เมื่อลองยิปมัน ปรากฏว่าผมไม่ได้กดข้าม แต่ผมกลับนั่งดูหนังจนจบ จนเลยเวลากลับบ้าน จนบอกได้ว่าเป็นเวลาหลายปีมาก ที่ไม่ได้เห็นหนังกังฟูที่มันส์ขนาดนี้อีกครั้ง

ต้องบอกเลยว่า ในรอบหลายปีนี้ หนังเรื่องนี้แหละ ที่เป็นหนังแนว martial art ที่ผมชอบที่สุดฉากแอ็คชั่นในหนังเรื่องนี้ ทำออกมาได้สนุก เท่ห์ มีสไตล์ และเปี่ยมไปด้วยความเป็นลูกผู้ชาย = =+ ผมชอบฉากแอ็คชั่นเรื่องนี้มาก เรียกได้ว่าสนุก เท่ห์มากๆ และยังทำให้อึ้งกับกังฟูของจีน หนังออกแบบฉากแอ็คชั่นได้ไม่เวอร์เกินไป อยู่ในหลักความจริงบ้าง ตั้งแต่ต้นเรื่องยันจบเรื่อง ไม่มีฉากแอ็คชั่นไหนที่ทำออกมาไม่ดีเลย อีกทั้งฉาก ข้าขอสู้10คน นี้ทำให้เลือดลูกผู้ชายพุ่งพรวดทันที และบวกด้วยวิชามวยของหนัง ที่มีเอกลักษณ์มาก (โดยเฉพาะหมัดปืนกล) จนเรียกได้ว่า ใครชื่นชอบฉากแอ็คชั่น จุใจแน่นอน

แต่ถ้าหนังมีแต่แอ็คชั่น หนังเรื่องนี้คงไม่ประทับใจผมแน่ บทของหนังเรื่องนี้ยังออกมาดีมากๆอีกต่างหาก บทของหนังแสดงถึงจุดสูงสุด และต่ำสุดของท่นอาจารย์ยิปมัน จนเรียกได้ว่าสงสารชีวิตของอาจารย์แกจริงๆ อีกทั้ง หนังยังชาตินิยมมาก จนเราดูแล้วเรากลายเป็นคนจีน เชียร์ให้อ.ยิปมันกระทืบยุ่นทั้งกองทัพด้วยซ้ำ เรียกได้ว่า บทเข้มข้นทำให้เลือดรักชาติสูง ตัวละครในหนังก็มีการแบ่งบทบาทกันอย่างดี ไม่มีตัวไหนดูจืดจาง หรือไร้บท ทุกตัวละครสามารถทำบทบาทกันได้อย่างดี จนเป็นพลังให้หนัง

อีกจุดที่ไม่ชมไม่ได้ คือ การแสดงของดอนนี่ เยน ส่วนใหญ่ดาราคนนี้ไม่ค่อยเล่นหนังดังๆเท่าไร ส่วนใหญ่จะกำกับฉากบู๊หนังดังๆ ไม่ก็เล่นดังๆ แต่ถูกเฉนหลงกับหลี่เหลียงเจียกระทืบ แต่แกมาเกิดแบบจริงๆก็บทยิปมันนี้แหละครับ บอกได้เลย แกตอนสู้เก่งไม่พอ แกยังเล่นบทดราม่าเก่งอีกต่างหาก จนเรียกได้ว่า เป็นดาราแอ็คชั่น ที่มองข้ามไม่ได้จริงๆ เรียกได้ว่าเพราะแกเนี่ยแหละ ทำให้หนังเรื่องนี้มีพลังแบบสุดๆ โดยเฉพาะท่าหมัดรัวของแก เรียกได้ว่าถ้าใครจะมารับบทต่อจากแก ต้องคิดหนักจริงๆ

สรุป : นี้คือหนังกังฟูที่สนุกมาก และบทยังเข้มข้นไม่แพ้ฉากแอ็คชั่น ขอแนะนำสำหรับใครที่ชอบหนังแอ็คชั่นแนววิทยายุทธ ต้องดูครับ

เกรด A

หลังจากจบภาคแรกแล้ว

IP MAN 2 : ยิปมัน อาจารย์บรู๊ซลี

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=Y01_o2sDKQ0[/media]

เรื่องย่อ

เมื่ออาจารย์ ยิปมัน เข้ามาตั้งสำนักกังฟูในฮ่องกง เขาต้องถูกท้าทายจากอาจารย์สำนักต่างๆ ที่ไม่ยอมรับในแนวทางของกังฟู ยิปมัน จน ยิปมัน ต้องลุกขึ้นใช้กังฟูสู้เพื่อปกป้องศักดิ์ศรี ทั้งของตัวเอง และ ผองเพื่อนคนที่เขารัก

มุมมองของSoma

หลังจากที่ติดใจภาคแรกมากๆ เมื่อภาค2เข้าฉายจอใหญ่ ผมก็เลือกหนังเรื่องนี้ไปดูแทนที่จะเลือกดูองค์บาก3 และผมคิดไม่ผิดเลย มันเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องจริงๆ หนังไม่ผิดหวังเลยแม้แต่น้อย

หลังจากที่หนังภาคแรก ทำออกมาได้สนุกประทับใจมากๆแล้ว ภาคที่สอง ความสนุกอย่างภาคแรก ไม่มีลดลงเลยแม้แต่นิดเดียว ใช่ครับ ฉากแอ็คชั่นยังทำออกมาดีเช่นเดิม ทำออกมาได้สนุก เท่ห์ มีสไตล์ และเปี่ยมไปด้วยความเป็นลูกผู้ชาย = =+ แม้บางคนอาจบอกว่า มันไม่เท่าภาค1 แต่แล้วแต่คนฮะ ฉากแอ็คชั่นในหนังเรื่องนี้ทำออกมาดีเช่นเคย แทบเรียกได้ว่าไม่ลดคุณภาพลงเลย โดยเฉพาะฉากที่สู้กับหงจินเป่าบนโต๊ะนั้น เรียกได้ว่ามันส์ และคลาสิคมาก อีกทั้งฉากในโรงปลาก็ยังทำออกมาสนุกไม่แพ้ฉากโรงผ้าในภาคแรกเลย ส่วนฉากไคล์แมกสุดท้าย ดูสู้สูสีกว่าตอนภาคแรกมากกว่าเยอะ ส่วนใครยังคิดถึงเรื่องวิทยายุทธของท่านยิปมัน ก็เช่นเดิมครับ ยังสุดยอดเหมือนเดิม

ส่วนเรื่องของบท ผมชอบบทภาคนี้น้อยกว่าภาค1นิดหน่อย เพราะภาคนี้มันเน้นเรื่องของสำนักอาจารย์ยิปมันมากกว่าตัวของเค้าเอง จึงทำให้เลือดรักชาติที่พุ่งพร่านแบบภาคที่แล้ว มันไม่ค่อยพุ่งในภาคนี้ซักเท่าไร แต่ก็ไม่ใช่ว่าบททำออกมาลวกๆ เพราะบทก็ยังมีจุดที่ดีของภาคแรกก็ยังคงอยู่ในภาคนี้ บทที่ดูเหมือนง่ายๆ แต่พอดูก็ยังสนุก ลุ้น ไปกับตัวละคร เพียงพอที่จะให้หนังเรื่องนี้ ไม่อ่อนด้อยด้านบทแล้ว

และแน่นอน ดอนนี่ เยน ยังคงทรงพลังในบทบาทของยิปมันอย่างไม่เสื่อมคาย เรียกได้ว่าทั้งบทบาท และแอ็คชั่น ยังทำได้สุดยอดเหมือนเดิม คงไม่มีใครที่จะมาเล่นแทนแกได้แล้ว ส่วนดาราอีกคนที่ดังก็คือ หงจินเป่า หงจินเป่าเก่งมาก จนไม่คิดว่า แกจะอายุอานามขนาดนั้นแล้ว ทำให้ฉากต่อสู้ในตอนท้ายทำออกมาอย่างยอดเยี่ยมมาก ส่วนดาราคนอื่นก็เล่นได้สมบทบาทเช่นเดิมตามมาตราฐานภาคแรก
    ภาคนี้มีบรู๊ซ ลี ด้วยนะเออ ลุ้นกันเอาว่าตอนไหน

และสำหรับผู้ที่กลัวว่าพากย์ไทยจะพากย์นอกเรื่องไหม ขอบอกว่างานนี้พันธมิตรพากย์ดีครับ ช่วงฮาก็ฮา ช่วงเครียดแกก็เครียด เรียกได้ว่าไม่เสียอรรถรสของหนังเลย ฉะนั้นไม่ต้องกลัวไปดพากย์ไทยได้อย่างสบายใจเลยครับ

สรุป : นี้คือหนังภาคต่อ ที่ทำได้ไม่น่าผิดหวังเลย ทั้งที่ภาคแรกสร้างมาตราฐานไว้สูงมากขนาดนั้น ยังดูสนุก มันส์ เช่นเดิม นี้แหละหนังกังฟูที่ผมรอคอย

เกรดA ครับ

เครดิต Majorcineplex.com
    Movie truelife

แอบบ่น….

เชื่อว่า หลายท่านน่าจะรู้กันแล้ว ว่ากระแสหนังฟอร์มยักษ์ไทยอย่างองต์บาก3เป็นเช่นไร บางคนพูดถึงขั้นว่า เป็นหนังที่ผู้กำกับ กำกับไว้ดูเอง (ซึ่งผู้กำกับชื่อ จา พนม) และหลังจากดูยิปมันทั้ง2ภาค ผมขอบอกเลยว่า ถ้าหนังไทยแอ็คชั่น ไม่ยอมพัฒนาจากที่ยืนอยู่ในปัจจุบัน อาจจะถึงเวลาไปเร็วกว่าที่คิด….

ผมจำได้ดี ตอนที่ จีจ้าดื้อสวยดุ และ องค์บาก2 ปล่อยตัวอย่างมา แต่กลับกลายเป็นว่า หนังไม่ทำให้ผมอยากดูเลย ตัวอย่างกว่า3นาที ไม่บอกเนื้อเรื่อง แต่ดันบอก ท่าต่อสู้ใมห่ ครีเอท ที่เดียวของโลก คำถามของผมคือ กรูมาดูหนัง หรือมาดู สารคดี วิชาต่อสู้ครับ = = และผลคือ หนังเละเทะ บทล่องลอย เพราะมัวแต่โชว์ฉากต่อสู้เทพๆ ครีเอทๆ ซึ่งมันไม่ใช่ ผมชอบองค์บาก1 กับ ต้มยำกุ้งมาก เพราะมันไม่ได้ใส่ใจท่าต่อสู้ที่โคตรครีเอทจากไหนก็เถอะ แต่หนังเลือกที่จะใส่ใจบท (ถึงจะไม่มีอะไร)มากกว่าการที่จะมาสร้างสรรค์ฉากต่สู้จนละเลยบท ซึ่งเพราะแบบนี้แหละ มันทำให้ผมรู้สึกว่า หนังแอ็คชั่นไทย ขายอะไร ขายท่าต่อสู้ครีเอท หรือ ขายความเป็นหนังแอ็คชั่นกันแน่….. และยิปมันคือคำตอบ ยิปมันคือคำตอบที่ว่า การเอาเวลาไปสร้างฉากต่อสู้ครั้งแรกของโลก มาเผื่อเวลาในการทำบทให้คนจดจำ ก็เป็นอนาคตให้หนังเรื่องนั้น กลายเป็นหนังที่น่าจดจำ และสนุก

และองค์บาก3 การกลับมาอีกครั้งของจา พนม คนคงต้องคิดหนักว่าจะตีตั๋วเข้าไปดูเค้าอีกไหม…. ฉะนั้น จาพนม ควรดูยิปมันเป็นตัวอย่างในการกลับมาอีกครั้งนะครับ =w=

รักษาสุขภาพนะครับ ลาล่ะ555
  2. wisut Member

EXP: 225 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 16
    ภาค 1 สนุกมากครับ

แต่ภาค 2 คงต้องรอแผ่น... :hjoi:
  3. identity Active Member

EXP: 580 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 36
    หากบอกว่าหงจินเป่าถือทำหนังเกี่ยวกับมวยหย่งชุนได้ดีที่สุดก็คงไม่ผิดนัก

เพราะเรื่องราวของเหลียงจั่น ทั้งสองภาค (ไอ้หนุ่มเหลือขอ อีกภาคจำไม่ได้แต่เหลียงเจิยเหยินแสดงนำ) ล้วนมีหงจินเป่าเป็นผู้กำกับ
    ส่วนยิปมันทั้งสองภาค หงจินเป่าก็เป็นผู้กำกับคิวบู๊

สำหรับยิปมัน ภาค สอง นี่คือหนังที่กล่าวถึงชีวประวัติครูมวยที่ดีที่สุดก็ว่าได้

แต่ผมชอบภาคนี้มากกว่าภาคที่แล้วนะครับ เพราะภาคแรกยิปมันดูเป็นคนกลัวเมียไปหน่อย ส่วนภาคนนี้ยิปมันเป็นคนที่แสดงความรับผิดชอบมากขึ้นไม่ว่าด้วยเรื่องครอบครัว หรือเรื่องหน้าที่การงาน เราได้เห็นคุณค่าของยิปมันมากขึ้น ว่าเขาก็มีความเป็นอาจารย์ที่ดีอยู่อย่างเต็มเปี่ยมไม่ใช่ว่า"ดีแต่ต่อยตี"เหมือนภาคแรก

ตัวหนังสะท้อนให้เห็นถึงผลกระทบต่อสภาวะการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองอย่างเต็มเปี่ยม อีกทั้งยังสื่อความรู้สึกของชาวจีนโพ้นทะเล(จีนอพยพ) อย่างที่หนังเรื่องอื่นน้อยเรื่องจะทำได้

เนื้อเรื่องก็ไม่ได้แปลกใหม่แต่อย่างใด แต่มันโดดเด่นตรงที่ความละเมียดละไม ในการนำเสนอที่บีบเร้าอารมณ์นี่แหละ

ที่ยอดเยี่ยมและมีพัฒนาการที่สุดคือ ดนตรีที่เพาะกว่าภาคแรกเยอะ คิวบู๊ที่หลากหลายขึ้น สำหรับภาคแรกที่หลายนคนดูว่าสนกสวยงาม แต่มันขาดความเป็นศิลปินแบบชาวจีนหรือหงจินเป่าอยุ่ แต่ภาคนี้ได้กลบลบไปด้วยเกินเพิ่มฉากเล่นกับอุปรากรณ์จีนมากขึ้น ซึ่งส่วนหนึ่งเป็นเพราะหงจินเป่ามีบทได้เล่นด้วย

หากกล่าวไปแล้ว

ปึงซีเง็กเป็นบุรุษแห่งเส้าหลินฮกเกี้ยนผู้เป็นตัวแทนความมุมานะและความกตัญญู

ฮั่วหยวนเจี่ย เป็นผู้กล้าที่ชนะทั้งสิบทิศและต้องต่อสู้กับจิตใจตนเอง

หวงเฟยหงเป็นบุคคลในอุดมคติที่คิดถึงชาวบ้าน

ในหนังยิปมันทั้งสองภาค กลับแสดงความเป็นชาวจีนได้ชัดแจ้งกว่าทุกเรื่อง

เพราะบุคลิกที่แสดงออกถึง ความเป็นคนถ่อมตนและรู้จักอดกลั้น

ตัวหนังสะท้อนให้เห็นถึงผลกระทบต่อสภาวะการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองอย่างเต็มเปี่ยม อีกทั้งยังสื่อความรู้สึกของชาวจีนโพ้นทะเล(จีนอพยพ) อย่างที่หนังเรื่องอื่นน้อยเรื่องจะทำได้

ส่วนข้อติดยังคงเหมือนเดิม ยิปฮูหยินเด็กไป+สูงกว่าพระเอก ซึ่งมันผิดส่วนสูงของชาวจีนยุคนั้น
    2. บทที่แสดงโดยเยิ่นต๊ะหัว(เพื่อนของยิปมัน) มีบทน้อยเกินไป
    3. หงจินเป่ามีบทน้อยไปนิดไม่พอใจแฟนคลับ ครับ :medance.: :medance.:

ส่วนที่คุณSoma บอกทีมพากย์ทำได้ดี อันนี้ยอมรับครับแต่ขอติหน่อย
    1. ทำไมภาคที่แล้วยิปมันมีศักดิ์เป็นลุงแต่ภาคนี้ดันเปลี่ยนเป็นอา
    2. สำนักมวยหงกวน ชื่อสำนักเป็นชื่ออาจารย์หรือเปล่า หรือเป็นชื่อวิชามวย ถ้าเป็นชื่นวิชามวย ก็มีแต่วิชามวย หงฉวน(หงเฉวียน) ซึ่งเป็นมวยที่สืบทอดมาจากหวงเฟยหง

อนึ่งไม่ใช่ว่าหงจินเป่าจะอายุมากแล้วเท่านั้นนะครับ
    แม้แต่เจินจื่อตันก็ปาเข้าไป 48แล้ว (หงจินเป่า 58) ดังนั้นเจินจื่อตันเองถึงได้โหมรับงานช่วงนี้อยู่ไม่หวาดไม่หวั่นเพราะเขารู้ว่าตัวเองคงอยู่ในจุดสูงสุดได้อีกไม่นานนัก(ซึ่งส่วนมากที่ผ่านมาหนังของเจินจื่อตันมักโดยหนังของหลี่เหลียนเจี๋ยกลบกระแส)

หากคุณSoma ติดใจหนังเรื่องนี้ แนะนำให้ไปดูหนังของหงจินเป่าอีกสองครับ

คือ ไอ้หนุ่มหมูหิน กับ ไอ้หนุ่มเหลือขอ

ส่วนผลงานของเจินจื่อตันเรื่องอื่นที่แนะนำก็ iron monkey และ SPL หรือจะเอาแบบมันส์สุดๆ ก็ตอนเป็นตัวร้าย ฟัดกันกับหลี่เหลียนเจี๋ย ในหวงเฟยหง 2 และฮีโร่เลยครับ

:penyes: :penyes: :penyes:
  4. swanton Dragon on Board

EXP: 1,436 ถูกใจที่ได้รับ: 69 คะแนน Trophy: 113
    *edit ไปดูมาแล้ว

ใครคิดว่าภาคนี้เจ๋งแล้ว แนะนำให้ย้อนกลับไปดูภาคแรกครับ content หนักหน่วงมากๆ แต่ถึงอย่างไรภาคนี้ก็ยังน่าประทับใจอยู่ดีครับ
    ชอบการถ่ายทอดบุคลิก อ.ยิป เสื้อผ้าโทนสีเรียบๆ รีดเรียบร้อย มีวินัย อ่อนน้อมถ่อมตน แต่แฝงไว้ด้วยฝีมือที่สูงเยี่ยม หาแบบนี้ไม่ได้อีกแล้ว ยิ่งตอนดูหนังเห็นชีวิตที่ตกต่ำของ อ.ยิป ยิ่งรู้สึกปวดใจที่คนดีๆอย่างนี้ต้องตกต่ำ แต่ อ.ยิปก็อดทนจริงๆ T^T
    ฉากที่สวยที่สุดของภาคนี้สำหรับผม คือตอน อ.ยิปกระโดดขึ้นโต๊ะครับ (ดู trailer ทีแรกแทบร้อง สุโค่ยย ออกมาดังๆ ฮา)

ยิปมันต่างจากองก์บากจุดนึง คือการใส่ content ที่พอดี มีทิศทาง และเป็นระเบียบ ภาพในหนังทุกอย่างจัดไว้เป็นสัดส่วน ถ่ายทอดวัฒนธรรมสมัยก่อนที่ชัดเจน องก์บาก เสียดายที่เอาองค์ประกอบใส่มากไปจน content ของหนังรกรุงรังไปหมด จนหาทิศทางของเรื่องไม่ได้ ถ้าผู้ทำหนังหัดเรียนรู้และปรับปรุงการถ่ายทอดบ้าง ผมว่าวันนึงหนังไทยต้องสูสียิปมันแน่
  5. maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP: 1,184 ถูกใจที่ได้รับ: 1 คะแนน Trophy: 88
    ยิปมัน 2 อยากแนะนำให้ดูโรงจริงๆ ครับ ฉากสู้กันภาค2 สุดยอดกว่าภาคแรกอีก (แต่ยังสู้ฉาก10คนไม่ได้ตอนเดียว) เห็นด้วยเรื่องฉากสู้บนโต้ะ ต้องดูเอง สุดยอดมากๆ

ปล. ชอบประโยคที่ยิแมัน พูดกับอาจารย์หงสุดและ ซึ้งกินใจ
  6. identity Active Member

EXP: 580 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 36
    เข้ามาชมนักแสดงอีกคนหนึ่งก็คือ หวงเสียวหมิ่น คนที่เล่นเป็นศิษย์เอกของยิปมันนั่นแหละ จากเดิมที่ผมคิดว่าหวงเสียวหมิ่นเล่นหนังขี้เก๊ก โอเวอร์แอ็คติ้ง ดูไม่เป็นธรรมชาติ มารับบทลูกศิษย์ตัวรองในหนังเรื่องนี้ถือว่ามีพัฒนาการและเป็นธรรมชาติมากขึ้น อนาคตคงเป็นพระเอกใหญ่ตามรอยแบบโจวเหวินฟะเป็นแน่แท้
  7. ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP: 4,254 ถูกใจที่ได้รับ: 8 คะแนน Trophy: 88
    อันนี้ไปอ่านมาจาก gg ละ

ทีแรกผมนึกว่ารอบนี้จะรีวิว robinhood ซะอีก
    สัปดาห์หน้า เตรียมเสียเงินไปดู Prince of Persia @@
  8. akamatsu New Member

EXP: 862 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    ดูทั้งหมดแล้ว
    เป็นหนังกังฟูแอคชั่นในดวงใจผมไปแล้วเรียบร้อยครับ :penhappy:
    ไม่ใช่เพราเพลงมวยใหม่ ไม่ใช่เพรอพลอตเรื่องไหม่ๆ
    แต่เป็นความละเมียดละไมต่อหนังที่ออกมาอย่างชัดเจน ทั้งทางบทบาท และการถ่ายทำครับ

ซึ่งออกมาแตกต่างกับองค์บากมากๆ
    ทั้งนี้ ผมพูดถึงความสวยงามของภาพและความคมชัด เทคนิคการตัดต่อ บลาๆ
    อยากจะบอกว่า องค์บาก ภาพเบลอเยอะมาก เหมือนกับไปครอปภาพมายังไงยังงั้น
    ดูในจอเครื่องตัดต่ออาจจะไม่เห็น แต่พอมาเปิดในโรงแล้วจะชัดเจนสุดๆ -_-"

Share This Page